मकर – वार्षिक राशीभविष्य २०२१

न्याय व अन्याय या बाबतीत तडजोड न करण्याची आपली वृत्ती आहे. कडक शिस्त, व्यवहारीपणा, आर्थिकबाबतीत विशेष जागरूक हे आपले वैशिष्टय़ आहे. शनीकडे संयम आहे, शिस्त आहे, सहनशीलता आहे. विवेक आहे, विचार आहे. व्यवहारचातुर्य आहे. समाजापासून दूर राहण्याची आपली प्रवृत्ती आहे. एकांतवासाकडे आपला अधिक कल आहे. आत्मसंयमन ही आपली शक्ती आहे. जीवनात यशस्वी होण्यासाठी लागणारे आत्मसंयमन व स्वयंशासन हे आपल्याकडे विशेषत्वाने असते. प्रत्येक पाऊल सावधगिरीने टाकणे, विचारपूर्वक टाकणे, प्रत्येक विषयाचा साधकबाधक विचार करणे हे आपले वैशिष्टय़ असते. आपल्याकडे प्रामाणिकपणा आहे, न्यायीपणा आहे, कोणत्याही कार्याची, संस्थेची जबाबदारी उचलण्याची आपली मानसिक तयारी असते.

शनी हा लोकशाहीचा पुरस्कर्ता ग्रह आहे. कामगारांवर, शेतक-यांवर, दीन दलितांवर प्रेम करणारा व समाजाकरिता झिजण्याची प्रवृत्ती असलेला हा ग्रह आहे. आपल्याला तत्त्वज्ञानाची आवड आहे. ध्यानधारणा, चिंतन, मनन, व्रतवैकल्य, सन्यस्थ वृत्ती, वैराग्य हे शनीचे महत्त्वाचे कारकत्त्व आहे. कोणतेही कष्ट करण्याची आपली मानसिक तयारी असते. काबाडकष्टाला न कंटाळणारी आपली रास आहे. परीक्षेमध्ये प्रथम क्रमांक मिळविण्यासाठी जी प्रचंड व न थकता, न दमता, न कंटाळता चिकाटीने काम करण्याची जी सवय लागते, ती मकर राशीच्या विद्यार्थ्यांकडे असते. कोणत्याही कामात लवकर न कंटाळणे, न थकणे व दीर्घकाळ काम करणे हे आपले वैशिष्टय़ असते. मोठमोठय़ा संस्थेमध्ये गुप्तपणे काम करणारे लोक लागतात. मोठमोठय़ा संशोधन संस्थेमध्ये किंवा मोठमोठय़ा कार्पोरेट संस्थांमध्ये उच्च अधिका-यांकडे गोपनीयता पाळण्याची मानसिकता असावी लागते अशी मानसिकता आपल्याकडे असते.

मेष – वार्षिक राशीभविष्य २०२१
वृषभ – वार्षिक राशीभविष्य २०२१
मिथुन – वार्षिक राशीभविष्य २०२१
कर्क – वार्षिक राशीभविष्य २०२१
सिंह – वार्षिक राशीभविष्य २०२१
कन्या – वार्षिक राशीभविष्य २०२१
तूळ – वार्षिक राशीभविष्य २०२१
वृश्चिक – वार्षिक राशीभविष्य २०२१
धनू – वार्षिक राशीभविष्य २०२१

आरोग्य:
२०२१ मध्ये ते अनुकूल राहील कारण आपल्या राशीचा स्वामी शनि ग्रह आपल्याला निरोगी ठेवेल. तसेच, शनि आपल्या पहिल्या घरात विराजमान होऊन तुमच्या आरोग्यावर सकारात्मक परिणाम करेल आणि यावर्षी तुम्ही तुमचे आयुष्य चांगल्या आरोग्यासह व्यतीत करताना दिसाल. यावर्षी शनिदेवचा शुभ परिणाम तुमच्या आरोग्यावर सर्वाधिक दिसून येईल, म्हणूनच तुम्हाला यावर्षी कोणत्याही जुन्या आजारापासून मुक्ती मिळेल. वर्षाच्या सुरूवातीस काही समस्या उद्भवू शकतात, परंतु शनि वेळोवेळी त्या छोट्या समस्यांपासून तुमची मुक्तताकरून देईल. अशा परिस्थितीत दररोज योगासने करणे किंवा व्यायाम करणे तुमच्यासाठी चांगले असेल. तसेच, चांगले भोजन ग्रहण करा आणि शक्य तितके तणाव मुक्त रहा.

करियर:
हे वर्ष तुमच्यासाठी चांगले आहे परंतु कार्यक्षेत्रात तुम्हाला कठोर परिश्रम करण्याची आवश्यकता आहे कारण तुमचे राशी स्वामी शनिदेव वर्षभर आपल्या राशीमध्येच राहील, जेणेकरून तुम्हाला कठोर परिश्रमानुसार चांगले परिणाम मिळतील, म्हणून तुमची परिश्रम कार्यक्षेत्रात कोणतीही नवीन कामे घेण्यापूर्वी जुने कार्य समाप्त करा. यासह, गुरु बृहस्पती शनिदेवसमवेत आपल्या राशीमध्ये बसून युती करेल, जे तुम्हाला परिश्रमांचे सर्वोत्तम परिणाम देईल. शनि आणि गुरुच्या या युतीमुळे तुम्हाला तुमच्या करियरमध्ये प्रगती मिळेल आणि नशिबाच्या मदतीने तुम्ही कार्यक्षेत्रातील प्रत्येक उंची गाठू शकाल. हे संपूर्ण वर्ष आपल्यासाठी चांगले असेल, परंतु आपल्याला एप्रिल ते सप्टेंबरच्या मध्यपर्यत मागील वर्षापेक्षा जास्त काम करावे लागेल अन्यथा आपण अस्वस्थ होऊ शकता. यावेळी आपल्याला फक्त आपल्या कामावर लक्ष केंद्रित करावे लागेल. तुम्हाला लांब पल्ल्याच्या प्रवासावर जाण्याची संधी मिळेल, जानेवारी महिन्यात तुम्ही या प्रवासावर जाण्याची शक्यता आहे. तथापि, या काळात आपण चांगला नफा कमवू शकाल. अशा परिस्थितीत स्वतला कोणत्याही बेकायदेशीर कामांपासून दूर ठेवताना तुम्ही खूप सावधगिरी बाळगण्याची गरज आहे. विशेषत कर संबंधित सावधगिरी बाळगावी लागेल, अन्यथा कोर्टाच्या प्रकरणात अडकणे भाग पडेल. व्यापारी वर्गासाठी वेळ चांगला असेल. त्यांचेही नशीब त्यांना साथ देईल. भागीदारीमध्ये व्यवसाय करणाऱ्या विद्यार्थ्यांना वर्षाच्या सुरूवातीला बर्‍याच चांगल्या ऑफर्स मिळतील, ज्याचा तुम्हाला चांगला फायदा घेणं फार महत्त्वाचं ठरेल.

प्रेम:
हे वर्ष तुमच्या प्रेम जीवनासाठी चांगले ठरणार आहे, कारण तुमच्या राशीच्या पाचव्या घरात राहू तुम्हाला तुमच्या आयुष्यात अनपेक्षित यश देईल आणि वर्षभर प्रेमात अपार यश मिळवून देईल. राहूच्या या शुभ मुहूर्तामुळे तुमच्या आणि तुमच्या प्रेमीच्या नात्यात गोडवा येईल आणि तुम्ही दोघेही एकमेकांशी चांगला वेळ घालवताना दिसाल. या वर्षी, आपण आपल्या प्रेमीला मनवण्यासाठी आणि त्यांचे हृदय जिंकण्यासाठी बरेच प्रयत्न करतांना दिसाल जे आपल्याला चांगले निकाल देखील देतील. यावर्षी आपण आपल्या प्रेमीस सर्वात आनंदित आणि प्रेमाच्या या सुंदर नात्यासाठी काहीही करण्यासाठी सक्षम असाल. मे महिन्यात शुक्राचे संक्रमण आपल्या पाचव्या घरात असेल जिथे राहू आधीपासून उपस्थित आहे. तुमच्या प्रेमाच्या नात्यासाठी हा काळ खूप अनुकूल असेल. ही परिस्थिती पाहून आपण प्रेम विवाहात बांधण्याचा निर्णयही घेऊ शकता. वर्षाच्या सुरुवातीपासून मे पर्यंत हा काळ तुमच्यासाठी सर्वात शुभ काळ असेल. तुम्ही दोघेही यात्रेवर जाण्याची योजना आखू शकता. मार्च महिन्यात आणि जुलै आणि ऑगस्टच्या मध्यला आपल्याला सर्व प्रकारच्या विवादांपासून आपले नातेसंबंध वाचवावे लागतील, अन्यथा आपला प्रेमी आपल्यावर रागावू शकतो, ज्यामुळे आपले मन इतर कोणत्याही कामात गुंतणार नाही . विपरीत ग्रहांच्या संक्रमणामुळे, या वर्षाच्या शेवटी बर्‍याच वेळा, आपल्या अहममुळे आपण दोघेही एकमेकांसमोर उभे असतांना दिसेल. अशा परिस्थितीत, आपल्या प्रेमीशी बोलणे आणि वेळेत सर्व गैरसमज दूर करणे आपल्यासाठी चांगले असेल. याखेरीज हे वर्ष तुमच्यासाठी खूप सुंदर स्वप्नासारखे दिसून येत आहे.

सल्ला: कोणत्याही शनिवारी, आपल्या मधल्या बोटामध्ये पंचधातु किंवा अष्टधातु अंगठीमध्ये उत्कृष्ट प्रतीचा नीलम रत्न परिधान करा. याद्वारे, शनि बलि होईल आणि आपल्याला चांगले फळ देतील. अनामिका बोटात ओपल रत्न घालणे देखील आपल्यासाठी फायदेशीर ठरेल. आपण शुक्रवारी चांदीच्या अंगठीमध्ये परिधान करू शकता. दर शुक्रवारी १० वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या मुलींना सफेद मिठाई द्या आणि त्यांचे आशीर्वाद प्राप्त करा. मंगळ ग्रहाच्या शांतिसाठी कोणत्याही मंगळवारी रक्तदान करा. डाळिंबाच्या झाडाचे दान करणे देखील आपल्यासाठी चांगले असेल. दर बुधवारी आखी मूग डाळ आपल्या स्वतच्या हाताने गायीला खाऊ घाला.

मकर राशीतील जातकांसाठी वर्ष २०२१ काय खास घेऊन येत आहे. करिअरची गोष्ट केली असता मकर राशीतील जातकांना या वर्षी चांगले फळ प्राप्त होतील. तुमच्या राशीमध्ये शनी आणि गुरु बृहस्पतीची युती तुम्हाला भाग्याचे स्थान प्रदान करेल यामुळे तुम्ही आपल्या करिअर मध्ये न थांबता लागोपाठ पुढे जात राहाल परंतु, या काळात तुम्हाला या गोष्टीची काळजी घ्यावी लागेल की, आपली मेहनत कधी कमी होऊ देऊ नका. आर्थिक जीवनाला पाहिल्यास या वर्षी तुम्हाला धन संबंधित समस्या येणार आहे. वर्षाची सुरवात जितकी कठीण असेल वर्षाचा शेवट आर्थिक रूपात तितकाच उत्तम राहणार आहे. राहू वर्षाच्या मध्य मध्ये तुम्हाला धन लाभ कडण्याची संधी देईल. अश्यात सर्वात जास्त तुम्हाला या वर्षी आपल्या खर्चांना लगाम लावण्याची आवश्यकता असेल.

आर्थिक:
२०२१ मध्ये आपल्याला कमी अनुकूल फळ मिळतील. वर्षाची सुरुवात तुमच्यासाठी चांगली होणार नाही, कारण या काळात तुमचा खर्च वाढेल. अशा वेळी आर्थिक संकट आल्यास या खर्चावर अंकुश ठेवता येणार नाही. या प्रकरणात, योग्य रणनीतीनुसार आपले पैसे खर्च करा आणि शक्य तितक्या योजना करा. या वर्षाच्या ग्रहांच्या स्थितीचा आपल्या आर्थिक जीवनावर सर्वाधिक परिणाम होईल, ज्यामुळे जानेवारी आणि ऑगस्ट महिना आपल्यासाठी सर्वात वेदनादायक असतील. आर्थिक परिस्थितीमुळे खाजगी जीवनावरही यावेळी परिणाम होईल. तसेच यावर्षी कोणालाही कर्ज किंवा पैसे देणे टाळा. ऑगस्टनंतर परिस्थितीत काही बदल होईल, कारण तुमच्या पाचव्या घरात राहू तुमच्या बुद्धीवर परिणाम करेल, ज्यामुळे तुम्हाला पैसे मिळविण्याचे अनेक मार्ग खुले होतील. अशा परिस्थितीत आपल्याला या संधींचा जास्तीत जास्त फायदा घ्यावा लागेल तरच परिस्थिती सामान्य होईल. या वेळी संपत्ती जमा करण्याचा प्रयत्न करा. आपल्यासाठी, ६ एप्रिल ते १५ सप्टेंबर दरम्यान आणि नंतर २० नोव्हेंबर ते वर्षाच्या शेवटपर्यंतचा काळ सर्वात फायदेशीर ठरेल कारण या काळात आपणास बर्‍याच स्रोतांकडून आर्थिक फायदा होईल, कारण यावेळी गुरु बृहस्पति आपल्या राशीच्या पहिल्या घरापासून आपल्या दुसर्‍या घरात असेल. आर्थिक संकट दूर होईल आणि आपण स्वतला धन कमवण्यास सक्षम समजाल.

कौटुंबिक:
आपल्याला आपल्या पारिवारिक जीवनात बर्‍याच बदलांना सामोरे जावे लागू शकते. वर्षाच्या सुरूवातीला, मंगल देव तुमच्या राशीच्या चौथ्या घरात विराजमान असेल, ज्यामुळे तुमच्या आईचे आरोग्य खराब होण्याची शक्यता आहे. अशा परिस्थितीत मानसिक चिंता देखील तुम्हाला त्रास देईल. त्यांचे खराब आरोग्य देखील घरचे वातावरण नकारात्मक बनवेल. घरातील सदस्यांवर आपले पैसे खर्च होतील. तसेच कौटुंबिक जीवनात काही कारणास्तव अनेक अडचणी वर्षभर राहील. तथापि, शनि आपल्या राशीच्या पहिल्या घरात असल्याने मालमत्ता किंवा जमीन खरेदी होईल. अशा परिस्थितीत कोणताही मोठा निर्णय घेण्यापूर्वी कृपया घरातील वडीलधाऱ्यांचा सल्ला घ्या. यावर्षी तुम्हाला शनिदेव संपत्तिची प्राप्ती करून देईल, ज्यामुळे परिस्थिती काही सामान्य होईल. अनुकूल ग्रहांच्या हालचालींमुळे घरात मांगलिक कार्यक्रम आयोजित केला जाऊ शकतो. विशेषत मार्चपासून परिस्थिती चांगली असेल, ज्यामुळे कुटुंबात आनंदाचे वातावरण असेल. सदस्यांमध्ये प्रेम आणि एकता असेल आणि आपले वैयक्तिक आणि व्यावसायिक जीवन सामान्य होईल. एप्रिलमध्ये बृहस्पति कुंभमध्ये विराजमान होऊन आपल्या दुसर्‍या घरात प्रवेश करेल, जो एक कुटुंब भाव आहे. यामुळे तुम्हाला आपल्या कुटूंबाचा आधार मिळेल. पालकांसोबतच्या नात्यातही गोडपणा येईल. आपणास घरी नवीन डिश खाण्याची संधी मिळेल. घरात नवीन सदस्याचे आगमन शक्य आहे. जर एखादा सदस्य घरात लग्नासाठी पात्र असेल तर या वर्षाच्या अखेरीस त्यांचे लग्न होऊ शकते, ज्यामुळे घरात आनंदी वातावरण निर्माण होईल. कुटुंबामध्ये मुलांचा जन्म हे एक कारण आनंद साजरा करण्यासाठी शुभ असू शकते.

(संकलन: स्पंदन टीम, साभार – लेखक/कवी)

2 thoughts on “मकर – वार्षिक राशीभविष्य २०२१

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

%d bloggers like this: